Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Cảm biến tiệm cận ifm II503A chính hãng, độ bền cao, phát hiện vật thể kim loại chính xác, phù hợp cho hệ thống tự động hóa, băng tải và máy móc công nghiệp hiện đại.

Yêu cầu báo giá / Tư vấn chọn model

  • Hotline tư vấn kỹ thuật: 0789.83.49.77
  • Email: sales3@hoangthienphatservice.com
  • Hàng chính hãng, CO-CQ, xuất hóa đơn VAT đầy đủ.
  • Giao hàng toàn quốc, ưu tiên kho & leadtime cho khách dự án.

Mô tả

Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Khi dây chuyền sản xuất hoạt động liên tục với tốc độ cao, việc xác định vị trí chi tiết kim loại một cách nhanh chóng và chính xác là yếu tố quyết định đến hiệu suất vận hành.

Những sai lệch nhỏ trong quá trình phát hiện vật thể có thể dẫn đến lỗi sản xuất, giảm chất lượng sản phẩm và gia tăng chi phí bảo trì. Chính vì vậy, các nhà máy hiện đại luôn ưu tiên sử dụng các dòng cảm biến tiệm cận chất lượng cao, trong đó Cảm biến tiệm cận ifm II503A được đánh giá là một trong những lựa chọn đáng tin cậy cho nhiều ứng dụng công nghiệp.

Cảm biến tiệm cận ifm II503A là gì?

Cảm biến tiệm cận ifm II503A là cảm biến cảm ứng từ thuộc dòng cảm biến tiệm cận công nghiệp của hãng ifm Electronic – Đức. Thiết bị được thiết kế để phát hiện vật thể kim loại mà không cần tiếp xúc trực tiếp.

Nhờ nguyên lý cảm ứng điện từ, cảm biến có thể nhận biết các chi tiết kim loại chuyển động trong vùng phát hiện và truyền tín hiệu về PLC, biến tần hoặc bộ điều khiển trung tâm để thực hiện các thao tác điều khiển tự động.

Sản phẩm được sử dụng rộng rãi trong ngành sản xuất thực phẩm, đóng gói, xi măng, thép, điện tử, ô tô và các hệ thống băng tải tự động.

Cảm biến tiệm cận ifm II503A là cảm biến cảm ứng
Cảm biến tiệm cận ifm II503A là cảm biến cảm ứng

Ưu điểm nổi bật của Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Một trong những lý do khiến Cảm biến tiệm cận ifm II503A được nhiều doanh nghiệp lựa chọn là độ bền và độ ổn định cao trong môi trường công nghiệp.

Thiết bị có khả năng hoạt động liên tục trong điều kiện rung động, bụi bẩn và độ ẩm cao. Ngoài ra, cảm biến còn sở hữu tốc độ phản hồi nhanh, giúp đảm bảo độ chính xác trong các dây chuyền tốc độ lớn.

Những ưu điểm nổi bật gồm:

  • Phát hiện vật thể kim loại không tiếp xúc.
  • Độ chính xác cao.
  • Tuổi thọ dài.
  • Khả năng chống rung tốt.
  • Vỏ kim loại chắc chắn.
  • Dễ dàng lắp đặt và bảo trì.
  • Tương thích với nhiều hệ thống điều khiển.

Thông số kỹ thuật của Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Để đáp ứng các yêu cầu khắt khe trong môi trường công nghiệp, Cảm biến tiệm cận ifm II503A được thiết kế với các thông số kỹ thuật tối ưu.

Thông số Giá trị
Hãng sản xuất ifm Electronic
Model II503A
Loại cảm biến Inductive Proximity Sensor
Chức năng Phát hiện vật kim loại
Kiểu lắp Ren trụ
Ngõ ra PNP/NPN tùy phiên bản
Điện áp hoạt động 10…30VDC
Cấp bảo vệ IP67
Nhiệt độ hoạt động Theo tiêu chuẩn ifm
Vật liệu vỏ Kim loại

Các thông số có thể thay đổi tùy phiên bản cụ thể của sản phẩm.

Thông số kỹ thuật của Cảm biến tiệm cận ifm II503A
Thông số kỹ thuật của Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Cảm biến tiệm cận ifm II503A hoạt động như thế nào?

Nguyên lý hoạt động của Cảm biến tiệm cận ifm II503A dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ.

Bên trong cảm biến có một cuộn dây tạo ra trường điện từ dao động liên tục. Khi vật thể kim loại đi vào vùng cảm nhận, trường điện từ bị thay đổi. Bộ xử lý bên trong cảm biến sẽ nhận biết sự thay đổi này và kích hoạt tín hiệu đầu ra.

Nhờ nguyên lý không tiếp xúc nên cảm biến không bị hao mòn cơ học như các công tắc hành trình truyền thống.

Ứng dụng thực tế của Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Hiện nay Cảm biến tiệm cận ifm II503A xuất hiện trong hầu hết các dây chuyền sản xuất hiện đại.

Các ứng dụng tiêu biểu gồm:

  • Phát hiện vị trí piston xi lanh.
  • Đếm sản phẩm trên băng tải.
  • Kiểm tra vị trí chi tiết máy.
  • Điều khiển hệ thống robot công nghiệp.
  • Máy đóng gói tự động.
  • Máy CNC.
  • Hệ thống phân loại sản phẩm.
  • Thiết bị nâng hạ.
  • Nhà máy sản xuất thép.
  • Nhà máy thực phẩm và đồ uống.

Vì sao nên lựa chọn Cảm biến tiệm cận ifm II503A?

Giữa rất nhiều dòng cảm biến trên thị trường, Cảm biến tiệm cận ifm II503A nổi bật nhờ sự kết hợp giữa độ chính xác, độ bền và khả năng hoạt động ổn định.

Sản phẩm được phát triển bởi ifm Electronic – thương hiệu nổi tiếng của Đức với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực cảm biến công nghiệp. Các sản phẩm của hãng đều trải qua quy trình kiểm tra nghiêm ngặt trước khi xuất xưởng.

Cảm biến tiệm cận ifm II503A nổi bật nhờ sự kết hợp giữa độ chính xác
Cảm biến tiệm cận ifm II503A nổi bật nhờ sự kết hợp giữa độ chính xác

Ngoài chất lượng phần cứng, cảm biến còn được tối ưu hóa cho việc tích hợp vào hệ thống tự động hóa hiện đại, giúp doanh nghiệp giảm thời gian dừng máy và nâng cao hiệu quả sản xuất.

Hướng dẫn lắp đặt Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Để đảm bảo cảm biến hoạt động ổn định và kéo dài tuổi thọ, người dùng cần tuân thủ đúng quy trình lắp đặt.

Vị trí lắp đặt nên đảm bảo vật thể kim loại đi qua đúng vùng phát hiện của cảm biến. Dây tín hiệu cần được cố định chắc chắn và tránh đi song song với dây nguồn công suất lớn để hạn chế nhiễu điện từ.

Trong quá trình vận hành, nên thường xuyên kiểm tra đầu cảm biến và vệ sinh bề mặt phát hiện để đảm bảo độ nhạy luôn ở mức tối ưu.

Cảm biến tiệm cận ifm II503A
Cảm biến tiệm cận ifm II503A

Cảm biến tiệm cận ifm II503A và xu hướng tự động hóa hiện đại

Khi các nhà máy đang chuyển đổi sang mô hình sản xuất thông minh, nhu cầu sử dụng cảm biến ngày càng tăng cao. Cảm biến tiệm cận ifm II503A đóng vai trò quan trọng trong việc thu thập tín hiệu đầu vào, giúp hệ thống PLC và SCADA vận hành chính xác hơn.

Khả năng hoạt động bền bỉ, tốc độ phản hồi nhanh và độ chính xác cao giúp sản phẩm trở thành lựa chọn lý tưởng cho các doanh nghiệp đang đầu tư vào công nghệ tự động hóa.

Địa chỉ cung cấp Cảm biến tiệm cận ifm II503A chính hãng

THÔNG TIN LIÊN HỆ MUA HÀNG

Hoang Thien Phat Technology Engineering Co., Ltd

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Cảm biến tiệm cận ifm II503A”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *